0032003English Reading
การอ่านภาษาอังกฤษ
สังกัดมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์, ศึกษาทั่วไป
หน่วยกิต3 (3-0-6)
สถานะรายวิชา:ใช้งาน
เลือก ปีการศึกษา: 2 / 2561 
รายชื่อ  







คำอธิบายรายวิชา ตามสาขาวิชา

 คณะ/สถาบันในส่วนกลางมหาวิทยาลัย จ.ชลบุรี
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์09:00-12:00ศร.309ศร.C4241110    
อาจารย์: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สำรองให้:วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์ ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 9571
ทุกชั้นปี
40-40-0
40-1-39
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.210
อาจารย์คุมสอบ: ดร.นฤมล บุญกระจ่าง
อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.210
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
อาจารย์ธัญญพัทธ์ วัฒนจิรพันธุ์
  02 ศุกร์09:00-12:00ศร.309ศร.C50351510    
อาจารย์: อาจารย์ปวีณา เมธีวรกิจ
สำรองให้:วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์ ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 9844
อุตสาหกรรมอาหารและการบริการ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13085
เทคโนโลยีชีวภาพ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13083
วิทยาศาสตร์สุขภาพสัตว์ ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 9847
ทุกชั้นปี
15-0-15
4-4-0
5-4-1
25-25-0
50-1-49
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.407
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ศุภวรรณ มาลีหวล
อาจารย์มาโนช รัตนคุณ
อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.407
อาจารย์คุมสอบ: Mr.YESHI MOKTAN
ดร.ธนิตชยา พุทธมี
อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
  03 พฤหัสบดี13:00-16:00ศร.309ศร.C3934510    
อาจารย์: อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
สำรองให้:ประมง ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13113
ประมง ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13118
พืชศาสตร์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13110
พืชศาสตร์- พืชไร่-นา ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 11182
พืชศาสตร์ - พืชสวน ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 11181
ทุกชั้นปี
3-2-1
12-8-4
16-15-1
2-1-1
6-6-0
39-2-37
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.407
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
อาจารย์ศุภวรรณ มาลีหวล
อาจารย์มาโนช รัตนคุณ
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.407
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
Mr.YESHI MOKTAN
ดร.ธนิตชยา พุทธมี
  04 อังคาร09:00-12:00ศร.309ศร.C5554110    
อาจารย์: อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13093
ทุกชั้นปี
55-54-1
55-0-55
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.409
อาจารย์คุมสอบ: นายภาณุ เอี่ยมต่อม
อาจารย์ปฏิยุทธ์ ขวัญอ่อน
อาจารย์วรัญญา ปรีดาธวัช
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.409
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์วรัญญา ปรีดาธวัช
นางสาวรัตติกาล เสนน้อย
อาจารย์ธนกฤต จันทร์คง
  05 อังคาร13:00-16:00ศร.309ศร.C5555010    
อาจารย์: อาจารย์ณฤพลวัทน์ โชติทุม
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13093
ทุกชั้นปี
55-54-1
55-1-54
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.409
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์วรัญญา ปรีดาธวัช
นายภาณุ เอี่ยมต่อม
อาจารย์ปฏิยุทธ์ ขวัญอ่อน
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.409
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ธนกฤต จันทร์คง
นางสาวรัตติกาล เสนน้อย
อาจารย์วรัญญา ปรีดาธวัช
  06 พฤหัสบดี09:00-12:00ศร.309ศร.C4141010    
อาจารย์: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สำรองให้:การจัดการ ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 9561
ทุกชั้นปี
40-40-0
40-1-39
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.211
อาจารย์คุมสอบ: ผศ.ดร.นิภาพร ก้านทอง
อาจารย์อุษา สถิตย์มั่น
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.211
อาจารย์คุมสอบ: ดร.กรรณพต แก้วสอน
อาจารย์อุษา สถิตย์มั่น
  07 พฤหัสบดี13:00-16:00ศร.306ศร.C4040010    
อาจารย์: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สำรองให้:การจัดการ ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 9561
ทุกชั้นปี
40-31-9
40-9-31
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.201
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์กฤษณะ เนาว์ประโคน
Mr.YESHI MOKTAN
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.201
อาจารย์คุมสอบ: ผศ.คมกฤช กิตติพร
ดร.ชัยวัฒน์ หฤทัยพันธ์
  08 จันทร์13:00-16:00ศร.309ศร.C4034610    
อาจารย์: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สำรองให้:การจัดการ ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 9561
ทุกชั้นปี
40-33-7
40-1-39
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.211
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์อุษา สถิตย์มั่น
ผศ.ดร.นิภาพร ก้านทอง
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.211
อาจารย์คุมสอบ: ดร.กรรณพต แก้วสอน
อาจารย์อุษา สถิตย์มั่น
  09 ศุกร์13:00-16:00ศร.309ศร.C4035510    
อาจารย์: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
สำรองให้:การจัดการ ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 9561
ทุกชั้นปี
40-35-5
40-0-40
สอบกลางภาค: 7 มี.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.210
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
ดร.นฤมล บุญกระจ่าง
สอบปลายภาค: 2 พ.ค. 2562 เวลา 13:00 - 15:00 ตึก ศร. ห้อง ศร.210
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์สุนิจ ผลภักดี
อาจารย์ธัญญพัทธ์ วัฒนจิรพันธุ์
 วิทยาเขตจักรพงษภูวนารถ
  08 พุธ13:00-16:0023302C4035510    
อาจารย์: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์และซัพพลายเชน ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1313340-35-5
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 05 ห้อง 585
อาจารย์คุมสอบ: ดร.วีระ สุภะ
อาจารย์ชุมพล โมฆรัตน์
  09 ศุกร์12:00-15:0043204C4140110    
อาจารย์: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์และซัพพลายเชน ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13133
ทุกชั้นปี
40-40-0
41-0-41
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 05 ห้อง 563
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์เจษฎากร จาวรรณ์
อาจารย์รัฐิยา ส่งสุข
  10 พฤหัสบดี08:00-11:0024402C4037310    
อาจารย์: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์และซัพพลายเชน ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1313340-37-3
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 05 ห้อง 587
อาจารย์คุมสอบ: .อาจารย์ประวิทย์ พุ่มพา
.อาจารย์สุรินทร์ พรหมนุรักษ์กิจ
  11 ศุกร์08:00-11:0044104C2626010    
อาจารย์: อาจารย์ศิริพงษ์ สุคันธจันทร์
สำรองให้:เทคโนโลยีสารสนเทศ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13139
ทุกชั้นปี
26-24-2
26-2-24
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 01 ห้อง 142
อาจารย์คุมสอบ: .อาจารย์กุลฑีรา จันทนา
.นางสาวกาญจวรรณ วิวัฒน์ปัญญา
ปริญญาตรี เทียบโอน
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 ศุกร์08:00-11:0022202C4035510    
อาจารย์: อาจารย์รุจิรา เจริญสวัสดิ์
สำรองให้:การจัดการ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1312540-35-5
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 02 ห้อง 222
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์อัมภิณี ลาภสมบูรณ์ดี
นางสาวขนิษฐา เพชรสุวรรณ์
  03 อังคาร08:00-11:0022202C45311410    
อาจารย์: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
สำรองให้:บัญชีบัณฑิต ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1312345-31-14
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 04 ห้อง 431
อาจารย์คุมสอบ: ดร.มนษิรดา ทองเกิด
อาจารย์ปรินดา ลาภเจริญวงศ์
  05 พฤหัสบดี12:00-15:0023402C40281210    
อาจารย์: อาจารย์รุจิรา เจริญสวัสดิ์
สำรองให้:การตลาด ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 998640-28-12
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 02 ห้อง 224
อาจารย์คุมสอบ: รศ.พัชรี ชยากรโศภิต
อาจารย์ทิพวรรณ มีพึ่ง
  06 ศุกร์08:00-11:0044104C2828010    
อาจารย์: อาจารย์ศิริพงษ์ สุคันธจันทร์
สำรองให้:ระบบสารสนเทศ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1312628-28-0
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 01 ห้อง 141
อาจารย์คุมสอบ: นางสาวนริศรา ไม้เรียง
อาจารย์สุธีรา วงศ์อนันทรัพย์
  07 ศุกร์12:00-15:0044104C2718910    
อาจารย์: อาจารย์ศิริพงษ์ สุคันธจันทร์
สำรองให้:ระบบสารสนเทศ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1312627-18-9
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 09 ห้อง 972
อาจารย์คุมสอบ: นางสาวศนียา พันธ์ศรี
อาจารย์ดวงใจ หนูเล็ก
ปริญญาตรี เทียบโอนสมทบ
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  02 อาทิตย์12:00-15:0057705C4031910    
อาจารย์: อาจารย์ศิริพงษ์ สุคันธจันทร์
สำรองให้:การจัดการ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13129
ทุกชั้นปี
40-30-10
40-1-39
สอบปลายภาค: 28 เม.ย. 2562 เวลา 12:30 - 15:00 ตึก 05 ห้อง 577
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ศิริพงษ์ สุคันธจันทร์
  04 พุธ18:00-21:0058505C4032810    
อาจารย์: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
สำรองให้:การบัญชี ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 1312840-32-8
สอบปลายภาค: 24 เม.ย. 2562 เวลา 18:00 - 20:30 ตึก 05 ห้อง 585
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ทยาวดี คำพุฒ
 วิทยาเขตจันทบุรี
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 พฤหัสบดี09:00-12:001072SCC3530510    
อาจารย์: อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์ ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 9902
เศรษฐศาสตร์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13179
30-27-3
5-1-4
สอบกลางภาค: 6 มี.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์นลินี ชนะมูล
อาจารย์ดุสิต ศรีวิไล
สอบปลายภาค: 1 พ.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
ผศ.สมยศ สันติมาลัย
  04 อังคาร13:00-16:001041SCC22010    
อาจารย์: อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
สอบกลางภาค: 6 มี.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ดุสิต ศรีวิไล
อาจารย์นลินี ชนะมูล
สอบปลายภาค: 1 พ.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: ผศ.สมยศ สันติมาลัย
อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
ปริญญาตรี เทียบโอน
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  02 อังคาร13:00-16:001041SCC4035510    
อาจารย์: อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
สำรองให้:เทคโนโลยีอุตสาหการ ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 9903
การจัดการโลจิสติกส์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13203
25-18-7
15-15-0
สอบกลางภาค: 6 มี.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3303
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์อัคฆพงศ์ สถาวรินทุ
อาจารย์ศุภากร สุจริตชัย
สอบปลายภาค: 1 พ.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3303
อาจารย์คุมสอบ: นางสาวสุรีย์พร บุญนา
อาจารย์รุ่งโรจน์ ตับกลาง
  05 พฤหัสบดี09:00-12:001072SCC53210    
อาจารย์: อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
สำรองให้:การจัดการ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13176
การจัดการ ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 9928
5-2-3
5-1-4
สอบกลางภาค: 6 มี.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: อาจารย์ดุสิต ศรีวิไล
อาจารย์นลินี ชนะมูล
สอบปลายภาค: 1 พ.ค. 2562 เวลา 13:30 - 15:30 ตึก LB3 ห้อง 3302
อาจารย์คุมสอบ: ผศ.สมยศ สันติมาลัย
อาจารย์อาริสาย์ รุ่งเรืองผล
ปริญญาตรี เทียบโอนสมทบ
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  03 ไม่มีข้อมูล2013710    
อาจารย์: อาจารย์วาริสา เหมกิตติวัฒน์
สำรองให้:การบัญชี ปี 2 ขึ้นไป รุ่น 601 กลุ่ม 10101
การจัดการ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13206
5-0-5
20-13-7
สอบปลายภาค:
อาจารย์คุมสอบ:
 วิทยาเขตอุเทนถวาย
ปริญญาตรี ปกติ
กลุ่มวันเวลาห้องตึกเรียนที่นั่งสอบ(เปิด-ลง-เหลือ)หมวด  
  01 จันทร์13:00-16:00430404C2517810    
อาจารย์: อาจารย์อรดา ขำอินทร์
สำรองให้:การจัดการโลจิสติกส์ ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13217
วิศกรรมเคมี ปี 1 ขึ้นไป รุ่น 611 กลุ่ม 13324
25-15-10
25-0-25
สอบปลายภาค:
อาจารย์คุมสอบ:
  02 อังคาร13:00-16:00430504C2512410    
อาจารย์: อาจารย์อรดา ขำอินทร์
สำรองให้:การออกแบบอุตสาหกรรม ปี 3 ขึ้นไป รุ่น 591 กลุ่ม 1115325-1-24
สอบปลายภาค:
อาจารย์คุมสอบ:
คำอธิบายรายวิชา
คำศัพท์และโครงสร้างภาษาอังกฤษ กลวิธีการอ่าน พัฒนาทักษะการอ่าน งานเขียนประเภทต่างๆ อ่านจับใจความสำคัญ และรายละเอียด
การจัดการ53 ,ผลิตสัตว์ 55 ,ชีวภาพ 54 ,อาหาร 55 ,สุขภาพสัตว์ 54 ,ประมง 54,ผลิตภัณฑ์ 54,ภูมิทัศน์ 54,วิทย์อาหาร 55,สัตวแพทย 55 ,วิทยคอม 55 ,เศรษฐ 54, เทคโนสาร 55 ,ธุรกิจเกษตร55,โลจิสติกส์ 54,วิศวเกษตร56,อังกฤษเพื่อการสื่อสาร56,การจัดการการบิน56,พืชศาสตร์54,สัตวศาสตร์54,เกษตรกลวิธาน55,เทคโนโลยีการจัดการอุตสาหกรรมอาหาร55,เทคโนโลยีการเกษตร55,วิศวกรรมเมคคาทรอนิกส์58,การจัดการ58,สัตวศาสตร์59,การจัดการ58,การตลาด58,วิทยาศาสตร์สุขภาพสัตว์59,ภูมิทัศน์59,การจัดการโลจิสติกส์และซัพพลายเชน59,ประมง59,เทคโนโลยีชีวภาพ59,บัญชี58,วิทย์คอม-บริหาร59,การจัดการโลจิสติกส์ 59.ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสาร59,เศรษฐศาสตร์-บริหาร59,ระบบสารสนเทศ-บริหาร58,บริหารธุรกิจเกษตร59,พืชศาสตร์59,สารสนเทศบริหาร59,การท่องเที่ยว56,เทคโนโลยีการโฆษณาฯ56,เทคโนโลยีมัลติมีเดีย56,เครื่องกล 56,อุตสาหการ 56,ไฟฟ้า 56,วิทย์อาหาร-เทคโนโลยีอุตสาหกรรมการเกษตร60,เทคโนโลยีสถาปัตยกรรม56,เศรษฐศาสตร์-สังคม59, วิศวกรรมเคมี 58,,ออกแบบอุตสาหกรรม 56
หมายเหตุ
เรียน  C = Lecture  L = Lab  R = ประชุม  S = Self Study  T = ติว
หมวด  10 = วิชาการศึกษาทั่วไป  11 = พื้นฐานวิชาชีพ  12 = ชีพบังคับ  13 = ชีพเลือก  14 = เลือกเสรี
   
 
เว็บไซต์มหาวิทยาลัย - สกอ. - กยศ. - สมศ.
    นักศึกษาที่มีปัญหาในการใช้ระบบกรุณาติดต่อ
      081-9821881 หรือ 096-5922813 ในเวลาราชการ

    
    - การแสดงผลที่เหมาะสมแนะนำให้ใช้ browser เป็น Internet Explorer Version 5.0 ขึ้นไป
      และขนาดความกว้างหน้าจอ (Screen Area) เป็น 1024x768 pixels
        contact staff : งานทะเบียนและวัดผล
    34.229.76.193:27/5/2562 14:10:26